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DIBAJI 
 
Katika msimu wa 2022/2023, Serikali imepanga kutoa 

ruzuku ya mbolea kwa wakulima kwa lengo la kupunguza 

gharama ya mbolea kwa mkulima ili kuongeza uzalishaji 

na tija katika kilimo, kuimarisha usalama wa chakula na 

kuongeza upatikanaji wa malighafi za viwanda vya ndani. 

Utoaji wa ruzuku utazingatia mahitaji halisi ya mkulima 

kulingana na taarifa za usajili na bajeti ya Serikali 

iliyotengwa. 

Mbolea zitakazohusika kwenye ruzuku ni mbolea za 

kupandia na kukuzia ambapo DAP kwa ajili ya kupandia 

na Urea kwa ajili ya kukuzia ambazo ni takribani 50% ya 

matumizi ya mbolea nchini. Mbolea za kupandia na 

kukuzia za aina zingine  zitahusika kwenye ruzuku 

kulingana na mahitaji ya soko. Aidha, ili kuhamasisha 

matumizi ya mbolea zinazozalishwa nchini, mbolea 

zinazozalishwa na viwanda vya ndani zitaingia kwenye 

mpango wa ruzuku kulingana na mahitaji ya soko.  

Wizara ya Kilimo kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 

Tanzania (Tanzania Fertilizer Regulatory Authority-TFRA) 

itatumia mfumo wa kielektroniki katika  kutoa ruzuku ya 

mbolea kwa lengo la kuongeza kuongeza ufanisi wa utoaji 

wa ruzuku,  kupunguza mianya ya udanganyifu na 

gharama za usimamizi. Mfumo huo utatumia programu 

maalum ya kidigitali  kusajili wakulima, 
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wasambazaji/wazalishaji, mawakala pamoja na kuratibu 

usambazaji wa mbolea kwa wakulima na malipo ya 

mbolea ya ruzuku.   

Utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbolea utahusisha 

wadau mbalimbali wakiwemo Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mbolea Tanzania (TFRA), Sekeretariti za Mikoa, Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa, Waingizaji/Wazalishaji wa Mbolea, 

Mawakala (Agrodealers) wa Mbolea, Taasisi za Fedha, 

Wakulima na wadau wengine muhimu.  

Mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo la kutoa 

maelekezo ya utaratibu wa utoaji na usimamizi wa ruzuku 

ya mbolea ikiwa ni pamoja na kuainisha ngazi za 

utekelezaji na wajibu wa kila wadau katika usimamizi wa 

ruzuku ya mbolea kwa msimu wa 2022/2023. 
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1. UTANGULIZI 

 

1.1 LENGO LA RUZUKU  

Katika mwaka wa fedha wa 2022/2023, Serikali imepanga 

kutoa ruzuku ya mbolea kwa wakulima nchini.  Mpango 

wa ruzuku unalenga kupunguza gharama ya mbolea kwa 

wakulima ili kuongeza uzalishaji na tija katika kilimo, 

kuimarisha usalama wa chakula na kuongeza upatikanaji 

wa malighafi za viwanda vya ndani. Ruzuku itatolewa kwa 

wakulima waliosajiliwa kupitia daftari maalum ngazi ya 

Kijiji na kuingizwa kwenye mfumo wa kieletroniki ili 

kuongeza ufanisi na kupunguza mianya ya ubadhirifu. 

1.2 AINA ZA MBOLEA 

Mbolea zitakazohusika kwenye ruzuku ni mbolea za 

kupandia na kukuzia zikiwemo DAP, Urea na nyinginezo 

kulingana na mahitaji ya soko. Vile vile, ili kuhamasisha 

matumizi ya mbolea zinazozalishwa nchini, mbolea 

zinazozalishwa na viwanda vya ndani zitaingia kwenye 

mpango wa ruzuku kulingana na mahitaji ya soko. Aidha, 

kwa mbolea ambazo zitaingizwa nchini kwa ajili ya 

kuuzwa nje ya nchi (re-export) na mbolea zitakazoingizwa 

kwa ajili ya kutumika kama malighafi hazitakuwa sehemu 

ya mpango wa ruzuku. 
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1.3 MFUMO UTAKAOTUMIKA 

Mfumo utakaotumika kutekeleza mpango wa ruzuku ya 

mbolea katika mwaka wa fedha wa 2022/2023 ni wa 

kielektroniki utakaotumia programu maalum ya kidigitali 

(Digital Platform) kuratibu utekelezaji wa mpango wa 

ruzuku. Kupitia mfumo huo, wadau muhimu wakiwemo 

wakulima, waingizaji na wazalishaji wa mbolea, mawakala 

wa uuzaji wa mbolea watasajiliwa. Aidha, mfumo utaratibu 

takwimu za usambazaji (stock movement); mauzo na 

malipo kwa watoa huduma wa mbolea ya ruzuku. 

2.  MADHUMUNI YA MWONGOZO 
 
Madhumuni ya mwongozo huu ni yafuatayo:-  

(i) Kueleza utaratibu wa usimamizi wa ruzuku ya 

mbolea; na 

(ii) Kuainisha ngazi za utekelezaji na wajibu wa wadau 

katika usimamizi wa utoaji wa ruzuku ya mbolea 

kwa msimu wa 2022/2023. 

3.  NGAZI ZA UTEKELEZAJI 

Utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbolea utahusisha 

ngazi mbalimbali zenye majukumu kama ifuatavyo:- 

3.1. WIZARA YA KILIMO 

 Majukumu ya Wizara ya Kilimo yatakuwa ni:- 
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(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia mpango wa 

ruzuku ya mbolea; 

(ii) Kufuatilia upatikanaji wa fedha za ruzuku; 

(iii) Kuunda Kamati ya Taifa ya Uendeshaji wa 

utaratibu wa ruzuku ya mbolea (National Fertilizer 

Subsidy Steering Committee); 

(iv) Kutoa Mwongozo wa Utekelezaji wa Mpango wa 

Ruzuku; 

(v) Kutoa maelekezo yatakayowezesha utekelezaji wa 

mpango wa ruzuku; 

(vi) Kushughulikia masuala mengine yatakayohitaji 

maamuzi ya Wizara; na. 

(vii) Kuhakikisha mpango wa ruzuku unatekelezwa kwa 

mujibu wa Mwongozo huu. 

 

3.2. MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA  

TANZANIA (TFRA) 

Majukumu ya TFRA yatakuwa ni:- 

(i) Kusajili wakulima watakaonufaika na ruzuku ya 

mbolea kwa kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(ii) Kusimamia utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya 

mbolea; 

(iii) Kuunda kamati ndogo za kitaalam kwa ajili ya 

kufanikisha utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya 

mbolea kwa kadri itakavyohitajika; 
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(iv) Kuandaa makisio ya mahitaji ya mbolea kwa mikoa 

yote ya Tanzania Bara; 

(v) Kuingia mikataba ya makubaliano na makampuni 

ya mbolea yaliyosajiliwa kwa ajili ya kuuza mbolea 

ya ruzuku kwa wakulima; 

(vi) Kuingia mikataba na watoa huduma wa mfumo wa 

kidigitali utakaotumika katika utekelezaji wa ruzuku 

ya mbolea; 

(vii) Kupanga na kutangaza bei elekezi ya mbolea; 

(viii) Kushirikiana na wadau wa mbolea katika 

kufanikisha utoaji wa ruzuku; 

(ix) Kuutangazia umma kuhusu kampuni na mawakala 

wa mbolea waliosajiliwa kuuza mbolea kwa uratibu 

wa ruzuku; 

(x) Kutoa elimu kwa umma kuhusu utaratibu wa utoaji 

wa ruzuku ya mbolea kwa kushirikiana na 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

na wadau wengine muhimu; 

(xi) Kufungua na kusimamia akaunti maalum 

zitakazotumika kupokea na kulipa fedha za ruzuku 

kwa watoa huduma; 

(xii) Kuidhinisha malipo ya ruzuku ya mbolea iliyouzwa 

kwa wakulima;  

(xiii) Kushirikiana na Taasisi za Fedha kufanya 

usuluhishi wa malipo ya ruzuku ya mbolea mara 

kwa mara; 
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(xiv) Kupokea na kushughulikia malalamiko/changamoto 

za utekelezaji zinazohusu mpango wa ruzuku ya 

mbolea na kuwasilisha taarifa Wizara ya Kilimo;  

(xv) Kushirikiana na Wizara ya Kilimo, Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kufuatilia na 

kutathmini utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya 

mbolea kwa wakulima; na 

(xvi) Kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa 

Mpango wa utoaji wa ruzuku ya mbolea kwa kila 

mwezi. Aidha, taarifa hizo zitawasilishwa Wizara ya 

Kilimo na kwenye Kamati ya Taifa ya Uendeshaji 

wa utaratibu wa ruzuku ya mbolea. 

3.3. KAMATI YA TAIFA YA USIMAMIZI NA     

UENDESHAJI WA RUZUKU YA MBOLEA 

Kamati ya Taifa ya Uendeshaji wa Mpango wa Ruzuku ya 

Mbolea (National Fertilizer Subsidy Steering Committee) 

itakuwa na wajumbe wafuatao:- 

 Waziri wa Kilimo  Mwenyekiti 

 Katibu  Mkuu wa Wizara ya Kilimo Katibu 

 Katibu  Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango  Mjumbe 

 Katibu  Mkuu wa OR- TAMISEMI  Mjumbe 

 Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya CRDB PLC Mjumbe 

 Mkurugenzi Mkuu wa Vodacom Tanzania PLC Mjumbe 
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 Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya NMB PLC Mjumbe 

 Mkurugenzi wa Sera na Mipango – Wizara ya Kilimo Mjumbe 

 Mkurungenzi wa Idara ya Maendeleo ya Mazao –  
     Wizara ya Kilimo  Mjumbe 

 Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA  Sekretarieti 
 

Majukumu ya Kamati ya Usimamizi na Uendeshaji wa 

Ruzuku yatakuwa:- 

(i) Kuidhinisha vigezo vitakavyotumika kutoa ruzuku 

ya mbolea kwa wakulima; 

(ii) Kuhakikisha kuwa mpango wa ruzuku ya mbolea 

unapata fedha na zinatolewa kwa wakati; 

(iii) Kupokea na kujadili taarifa ya utekelezaji mpango 

wa ruzuku ya mbolea; na 

(iv) Kutoa maelekezo mahsusi kwa ajili ya kufanikisha 

lengo la Serikali la utoaji wa ruzuku ya mbolea kwa 

wakulima. 

 

3.4. SEKRETARIETI ZA MIKOA  

Majukumu ya Sekretarieti za Mikoa yatakuwa ni:- 

(i) Kusimamia Halmashauri zote zilizopo kwenye 

mikoa husika ili zitekeleze kwa ufanisi majukumu 
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yake kwa mujibu wa mwongozo wa mpango wa 

ruzuku;  

(ii) Kushirikiana na TFRA katika kuhamasisha na 

kusajili wakulima ikiwa ni pamoja na kuhakiki 

kanzidata ya wakulima waliosajiliwa na Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa 

(iii) Kufuatilia utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya 

mbolea; na 

(iv) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa mpango wa 

ruzuku ya mbolea kila mwezi na kuiwasilisha 

Wizara ya Kilimo na TFRA.  

 

3.5. MAMLAKA YA SERIKALI ZA MITAA  

Majukumu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa yatakuwa ni:- 

(i) Kusajili na kuandaa kanzidata ya wakulima katika 

ngazi ya kijiji/mtaa; 

(ii) Kusimamia utoaji wa mbolea ya ruzuku kwa bei 

zitakazotangazwa na Serikali; 

(iii) Kutoa elimu kuhusu kanuni za kilimo bora 

kulingana na ikolojia ya mazao kwa eneo husika;  

(iv) Kusimamia matumizi sahihi ya mbolea ya ruzuku 

kwa wakulima ili kuhakikisha kuwa mbolea 

inatumika kwa malengo yaliyokusudiwa; na 

(v) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa mpango wa 

ruzuku ya mbolea kila mwezi na kuiwasilisha ofisi 

ya Mkuu wa Mkoa. 
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3.6. WAINGIZAJI/ WAZALISHAJI WA MBOLEA 

Kampuni zinazojihusisha na uingizaji na uzalishaji wa 

mbolea zitakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(i) Kuingiza au kuzalisha mbolea zitakazouzwa kwa 

bei ya ruzuku kwa wakulima; 

(ii) Kuteua na kuwasilisha TFRA taarifa za mawakala 

wa pembejeo watakaoshiriki kuuza mbolea ya 

ruzuku kwa wakulima; 

(iii) Kuingia mikataba na wafanyabiashara/mawakala 

watakaonunua na kusambaza mbolea ya ruzuku 

kwa niaba ya kampuni na nakala za mikataba 

husika ziwasilishwe TFRA;  

(iv) Kuweka kwenye mfumo wa kielektroniki taarifa za 

mbolea iliyozalishwa/kuingizwa nchini na 

kusambazwa kwenye vituo vya mauzo au kuuzwa 

kwa wakala; 

(v) Kuhakikisha kuwa mfuko wa mbolea ya ruzuku 

umeandikwa MBOLEA YA RUZUKU na una QR 

code iliyotolewa na TFRA; 

(vi) Kuwasimamia mawakala waliowateua ili 

kuhakikisha wanafikisha na kuuza mbolea ya 

ruzuku kwa wakulima; na 

(vii) Kuwasilisha hati za madai ya fedha za ruzuku kwa 

TFRA baada ya mbolea kuuzwa kwa mkulima. 
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3.7. MAWAKALA (AGRODEALERS) WA MBOLEA 

Majukumu ya Mawakala (Agrodealers) wa mbolea 

yatakuwa ni:- 

(i) Kuuza mbolea ya ruzuku kwa mkulima aliyesajiliwa 

kwa mfumo wa ruzuku; 

(ii) Kuingiza namba ya utambulisho wa mkulima 

kwenye mfumo ili kutambua mkulima aliyesajiliwa 

kunufaika na ruzuku ya mbolea; 

(iii) Kuskani QR code ya mfuko wa mbolea wakati wa 

mauzo kwa ajili ya kuweka kumbukumbu sahihi za 

mauzo; na 

(iv) Kuhakikisha upatikanaji wa mbolea ya ruzuku 

wakati wote wa msimu wa 2022/2023. 
 

3.8. TAASISI ZA FEDHA 

Majukumu ya Taasisi za Fedha yatakuwa ni:- 

(i) Kupokea fedha za ruzuku ya mbolea kutoka 

Serikalini kupitia akaunti maalum kwa ajili ya 

kuwezesha malipo yanayostahili;  

(ii) Kufanya malipo kwa kampuni za mbolea zilizotoa 

huduma ya ruzuku kwa wakulima baada ya kupata 

idhini ya TFRA;  

(iii) Kushirikiana na TFRA kufanya usuluhishi wa 

malipo ya mbolea ya ruzuku mara kwa mara; na 
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(iv) Kutoa taarifa ya malipo ya fedha za ruzuku kwa 

TFRA kila wiki na mwezi. 

3.9. WAKULIMA 

Majukumu ya wakulima watakaonufaika na ruzuku ya 

mbolea yatakuwa ni:- 

(i) Kuhakikisha kuwa amesajiliwa kwenye mfumo 

kupitia Mamlaka ya Serikali za Mitaa na kupewa 

namba maalaum ya utambulisho; 

(ii) Kuonyesha namba ya utambulisho aliyopewa 

wakati wa usajili anapokwenda kununua mbolea ya 

ruzuku; 

(iii) Kununua mbolea ya ruzuku kwa bei ya mkulima 

iliyotangazwa na Serikali; na  

(iv) Mkulima haruhusiwi kuuza mbolea ya ruzuku.  

4. JINSI MFUMO UTAKAVYOFANYA KAZI 

Utekelezaji wa utoaji wa ruzuku ya mbolea kwa wakulima 

utazingatia utaratibu ufuatao:- 

4.1. Kampuni zitaingiza/kuzalisha mbolea nchini na 

kuifungasha katika mifuko yenye uzito wa kilo 25 na 

50 ambayo imeandikwa “MBOLEA YA RUZUKU”  

na imechapwa QR code itakayotolewa na TFRA;  

4.2. Makampuni yatasambaza mbolea kwenye vituo vya 

mauzo na mawakala na zoezi hilo litahusisha utoaji 

na upokeaji wa mzigo kwenye mfumo (stock check 
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out and in) kati ya kampuni na kituo cha mauzo au 

wakala; 

4.3. Makampuni yatabainisha na kuwasilisha majina ya  

mawakala waliosajiliwa ambao watasambaza 

mbolea ya ruzuku; 

4.4. Mkulima aliyesajiliwa na Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa (Local Government Authority - LGAs) 

ataenda kwa mfanyabiashara/wakala wa mbolea 

aliyesajiliwa kwa ajili ya kununua mbolea na 

kuonyesha namba ya utambulisho aliyopewa 

wakati wa usajili; 

4.5. Mfanyabiashara ataingiza namba ya utambulisho 

wa mkulima kwenye mfumo na kuhakiki taarifa 

zake kabla ya kumuuzia mbolea; 

4.6. Mkulima atafanya malipo ya mbolea kwa 

mfanyabiashara/wakala kwa kuzingatia bei 

iliyotangazwa na Serikali; 

4.7. Baada ya mkulima kufanya malipo, 

mfanyabiashara/wakala ataskani QR code ya 

mfuko wa mbolea iliyouzwa na taarifa za mbolea 

hiyo (aina, kampuni na namba ya mfuko) zitaingia 

kwenye mfumo wa ruzuku; 

4.8. Taarifa za mauzo zitaonekana kwa kampuni husika 

na TFRA; 

4.9. Kampuni itawasilisha TFRA hati ya madai kwa kiasi 

cha mbolea ambacho kimeuzwa kwa mkulima;  
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4.10. TFRA itaidhinisha malipo ya fedha ya ruzuku kwa 

kampuni husika kwa muda usiozidi siku kumi na 

nne; 

4.11. Taasisi za fedha zitafanya malipo kwa kampuni 

iliyouza mbolea ya ruzuku baada ya kupata idhini 

kutoka TFRA (Kielelezo Na. 1). 

 

 

Kielelezo Na. 1: Muundo wa Mfumo wa Ruzuku ya 

Mbolea 
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5. MAMBO YA KUZINGATIWA 

5.1 UTAMBUZI WA WAINGIZAJI/WAZALISHAJI WA 

MBOLEA YA RUZUKU 

Usajili wa kampuni za mbolea ya ruzuku utafanywa na 

TFRA kwa kuzingatia mambo yafuatayo:-  

5.1.1 Mwombaji atatakiwa kuwasilisha taarifa zifuatazo:- 

(i) Jina la kampuni; 

(ii) Kituo/vituo vya mauzo (mkoa, wilaya, kijiji); 

(iii) Cheti cha usajili wa kampuni kutoka BRELA; 

(iv) Namba ya utambulisho wa mlipa kodi; 

(v) Namba ya simu; 

(vi) Namba ya leseni ya kufanya biashara ya mbolea; 

(vii) Namba ya akaunti itakayotumika katika benki 

iliyokubalika; na 

(viii) Aina na kiasi cha mbolea atakayouza kwenye 

mfumo wa ruzuku. 

 

 

5.1.2 TFRA itachambua wa maombi na kutoa mrejesho 

kwa mwombaji ndani ya siku 14; na 

5.1.3 Iwapo muombaji atakuwa amekidhi vigezo 

atasajiliwa na kupewa namba maalum ya 

utambulisho. 
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5.2 UTAMBUZI WA MAWAKALA WA MBOLEA   

(WANAOUZA KWA WAKULIMA) 

Usajili wa mawakala utafanywa na TFRA na utahusisha:- 

5.2.1 Mawakala watakaoteuliwa na kampuni 

(waingizaji/wazalishaji) kwa ajili ya kusambaza na 

kuuza mbolea za ruzuku; 

5.2.2 Taarifa zitakazohitajika kwa ajili ya usajili wa 

mawakala wa mbolea za ruzuku ni pamoja na:-  

(i) Jina la kampuni au mfanyabiashara; 

(ii) Kituo/vituo vya kutoa huduma (mkoa, wilaya, kijiji); 

(iii) Namba ya utambulisho wa mlipa kodi; 

(iv) Namba ya simu; 

(v) Namba ya leseni ya kufanya biashara ya mbolea; 

(vi) Aina na kiasi cha mbolea atakayo shiriki kufanya 

biashara. 

 

5.2.3 TFRA itachambua maombi na kutoa mrejesho kwa 

mwombaji ndani ya siku 14. 

5.2.4 Iwapo mwombaji atakidhi vigezo atasajiliwa na 

kupewa namba maalum ya utambulisho. 

5.3 UTAMBUZI WA WAKULIMA 

Usajili wa mkulima mmoja mmoja, vyama vya ushirika na 

kampuni zinazoendesha kilimo cha mashamba makubwa 

(estates) utafanywa na  Mamlaka za Serikali za mitaa kwa 

utaratibu ufuatao:- 
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(i) Afisa ugani atafanya usajili wa wakulima katika 

ngazi ya kijiji kwa kutumia fomu maalum 

(TFRA/1); 

(ii) Taarifa za usajili zitakuwa kama ilivyoainishwa 

kwenye fomu namba TFRA/1; 

(iii) Afisa mtendaji wa kijiji/mtaa atathibitisha taarifa 

za usajili kwenye fomu; 

(iv) Afisa ugani ataingiza taarifa za usajili kwenye 

mfumo; na 

(v) Mkulima mnufaika aliyesajiliwa atapewa namba 

maalum ya utambulisho ambayo ataitumia 

anapoenda kununua mbolea kwa wakala. 

5.4 UPATIKANAJI, USAMBAZAJI NA UUZAJI WA 

MBOLEA  

Utaratibu wa upatikanaji, usambazaji na uuzaji wa mbolea 

ya ruzuku utakuwa kama ifuatavyo:- 

(i) Mwingizaji/Mzalishaji wa mbolea aliyesajiliwa na 

TFRA na kusaini mkataba atawajibika 

kuingiza/kuzalisha mbolea nchini; 

(ii) Mwingizaji/Mzalishaji ataingiza kwenye mfumo 

taarifa za aina na kiasi cha mbolea ya ruzuku 

kilichoingizwa/kuzalishwa; 

(iii) TFRA itatoa QR code zinazoendana na kiasi cha 

mbolea kitakachofungashwa; 

(iv) Mwingizaji/Mzalishaji atafungasha mbolea katika 

mifuko yenye uzito wa kilo 25 au 50 ambayo 
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imeandikwa “MBOLEA YA RUZUKU”  na 

imechapwa QR code; 

(v) Mwingizaji/Mzalishaji atasambaza mbolea kupitia 

vituo vya mauzo na mawakala; 

(vi) Mwingizaji/Mzalishaji ataingiza kwenye mfumo 

taarifa za aina na kiasi cha mbolea iliyotoka au 

kuuzwa kwa wakala; 

(vii) Wakala ataingiza kwenye mfumo taarifa za aina na 

kiasi cha mbolea kilichopokelewa, kutolewa na/au 

kuuzwa; na 

(viii) Wakala ataskani QR code baada ya kuuza mbolea 

kwa mkulima. 

 

5.5 ULIPAJI WA FEDHA ZA RUZUKU 

(i) Baada ya kuskani QR code, taarifa za mauzo 

zitaonekana kwa Kampuni husika ya mbolea na 

TFRA; 

(ii) Kampuni itawasilisha hati ya madai kwa TFRA kwa 

mbolea yake ambayo imeuzwa; na 

(iii) TFRA itaidhinisha malipo ya fedha ya ruzuku kwa 

Kampuni husika kwa muda usiozidi siku kumi na 

nne (14) baada ya kupokea hati ya madai. 

5.6 MWISHO WA MATUMIZI YA RUZUKU YA 

MBOLEA  

Utoaji wa ruzuku ya mbolea kwa wakulima kwa msimu wa 

2022/2023 itafika ukomo tarehe 30 Juni, 2023. 
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6. UFUATILIAJI NA TATHIMINI 

Ufuatiliaji na tathmini utafanywa na Wizara ya Kilimo, 

TFRA, Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa kulingana 

na majukumu yaliyoainishwa kwa kila ngazi ya mamlaka 

zilizoainishwa kwenye mwongozo huu.  

7. UTARATIBU WA KUPOKEA NA 
KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

7.1 MALALAMIKO YA WADAU 

Malalamiko ya wadau yatawasilishwa na kushughulikiwa 

kulingana na ngazi za utekelezaji kuanzia Kijiji, Wilaya, 

Mkoa, TFRA na Wizara.  

7.2 MALALAMIKO YANAYOHUSU MALIPO NA 

MFUMO WA KIDIJITALI 

Malalamiko yanayohusu malipo na mfumo wa kidijitali 

yatawasilishwa TFRA kwa anuani ifuatayo:- 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), 

Barabara ya Mandela,  

Kitalu Na. 15471, Mtaa wa 1 Kilimo, Jengo la Kilimo I, 

S. L. P. 46238,  

DAR ES SALAAM. 

Simu: +255 222 861 939  

Barua pepe: ruzuku@tfra.go.tz 

mailto:ruzuku@tfra.go.tz
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8. HITIMISHO 

Serikali imeamua kutoa ruzuku ya mbolea kwa wakulima 

ili waweze kununua mbolea kwa bei nafuu na 

kuwawezesha kuongeza uzalishaji na tija, kuimarisha 

usalama wa chakula na kuongeza kipato cha wakulima. 

Hivyo basi, ni wajibu wa wadau wote kutekeleza 

majukumu yao kikamilifu ili kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. Aidha, Serikali inahimiza ushirikiano wa 

wadau katika ngazi zote ili kuhakikisha kuwa Mpango wa 

Ruzuku ya Mbolea unatekelezwa kwa ufanisi. Mwongozo 

huu unaweza kufanyiwa maboresho kulingana na mahitaji 

kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa mpango wa ruzuku. 

 

 

 


